Mức hiện diện ở giải đấu · chọn + cấm
14,3%Hạng 55 trên 173 tướng
Chọn
6,9%được chọn trong 1.934 trên 28.090 trận
Cấm
7,4%1.663 lượt cấm trên 22.395 trận, so với 1,2% ở soloQ
Tỉ lệ thắng ở vị trí Mid49,5% từ 47,6% đến 51,5% trên 1.797 trậnSoloQ 50,6%: không khác biệt rõ
Thời lượng trung vị29,5 phútsoloQ 27,6 phút

Nghiệp dư: 29590 ván từ các giải đấu nghiệp dư, 60 ngày gần nhất, KR 63% · EUW 26% · NA 11%. SoloQ Cao Thủ+: 661.121 trận trên cùng các phiên bản. Con số nghiệp dư màu vàng khác rõ rệt so với soloQ.

Tóm tắt

Bốn câu trả lời, mỗi câu mở một chương.
01 — Điều gì thay đổi ở giải đấu

Điều gì thay đổi ở giải đấu?

4 khác biệt rõ giữa soloQ và giải nghiệp dư ở vị trí Mid.

  • Cấm chọnĐược chọn nhiều hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    3,5%
    SoloQ
    1,8%
    3,5% lượt chọn của vị trí ở nghiệp dư, so với 1,8% ở soloQ.
  • Cấm chọnBị cấm nhiều hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    8,2%
    SoloQ
    1,2%
    Tỉ lệ cấm 8,2% ở nghiệp dư trên 16.228 trận, so với 1,2% ở soloQ trên 457.860 trận.
  • Thời lượngTrận dài hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    29,5 phút
    SoloQ
    27,6 phút
    Trung vị 29,5 phút ở nghiệp dư, so với 27,6 phút ở soloQ.
  • PhépTốc Biến + Dịch Chuyển thay cho Tốc Biến + Thiêu Đốt
    Nghiệp dư
    66%
    SoloQ
    52%
    Được dùng trong 66% trận nghiệp dư; soloQ vẫn dùng Tốc Biến + Thiêu Đốt (52%).
02 — Cách chơi

Chơi tướng này thế nào?

Sốc Điện, rồi Stormsurge, Shadowflame và Rabadon's Deathcap: build được chơi nhiều nhất ở soloQ.

Build soloQ, khác biệt nghiệp dư dưới mỗi khối
NgọcSốc Điện95% · 35.156
Giống ở nghiệp dư
Phép bổ trợTốc Biến + Thiêu Đốt52% · 19.134
≠ Nghiệp dư: Tốc Biến + Dịch Chuyển thay cho Tốc Biến + Thiêu Đốt. 66% · 2.008 trận
Kỹ năngQkhông thu thập ở soloQ
Nghiệp dư: 99% · 423 trận
Core (3 trang bị huyền thoại)38% · 6.149
38%số trận ở soloQ
  1. Stormsurge
  2. Shadowflame
  3. Rabadon's Deathcap
Giống ở nghiệp dư

Không thu thập ở soloQ: trang bị khởi đầu, trang bị thứ 4 và thứ tự kỹ năng.

03 — Trong đội hình

Tướng này mang lại gì cho đội hình?

Damage của đội trước hết: nhiều damage hơn 97% tướng đường giữa.

  1. Damage của độitop3%26% · tướng đường giữa: 21%

Đọc trên các ván giải đấu từ 2026-04-15 đến 2026-10-12 (44.638 ván) · cùng cách đọc với review draft · so với các tướng đường giữa khác

Điểm nổi bật

  • Damage
  • Poke

Giống các tướng đường giữa khác

  • Damage ở lane
  • Gold ở phút 15
  • Gold ở phút 20
  • Map pressure
  • Chống chịu sát thương
  • Đánh teamfight
  • Hạ gục trong solo
  • Để đồng đội gánh kill

Không phải là

  • Ít CC
  • Không split-push

Damage / phút theo giai đoạn · khi gold ngang nhau

Hạng 64 ở lane, 88 ở mid game và 91 ở late game, trên 100 tướng đường giữa.

562+35 so với 528
1.008+109 so với 899
1.459+281 so với 1.179
Lane · 5–14 phútMid game · 15–22Late · 23–30
Auroratướng đường giữa

Gold so với đối thủ trực tiếp

Ở phút 20, hơn 52% tướng đường giữa khi so với đối thủ trực tiếp.

tướng đường giữa
3,7lần hạ gục ngoài đường trước phút 15; tướng đường giữa: 3,2.

Vị trí so với tướng đường giữa · mọi chỉ số

0 ← ít hơn · trung vị · nhiều hơn → 100
  • Damage ở lane · hạng 64 trên 100 trong số tướng đường giữa562 · trung vị 528
  • Damage ở mid game · hạng 88 trên 100 trong số tướng đường giữa1.008 · trung vị 899
  • Damage ở late game · hạng 91 trên 100 trong số tướng đường giữa1.459 · trung vị 1.179
  • Gold ở phút 15 · hạng 58 trên 100 trong số tướng đường giữa+89 · trung vị +25
  • Gold ở phút 20 · hạng 52 trên 100 trong số tướng đường giữa+89 · trung vị +71
  • Map pressure · hạng 72 trên 100 trong số tướng đường giữa3,7 · trung vị 3,2
  • Chống chịu sát thương · hạng 27 trên 100 trong số tướng đường giữa362 · trung vị 489
  • Đánh teamfight · hạng 62 trên 100 trong số tướng đường giữa56% · trung vị 55%
  • Hạ gục trong solo · hạng 43 trên 100 trong số tướng đường giữa21% · trung vị 23%
  • Để đồng đội gánh kill · hạng 27 trên 100 trong số tướng đường giữahạng 27 trên 100
  • Khống chế (CC) · hạng 25 trên 100 trong số tướng đường giữa0,3 · trung vị 0,7
  • Damage của đội · hạng 97 trên 100 trong số tướng đường giữa26% · trung vị 21%
04 — Cùng đội / đối đầu

Đi cùng ai, đối đầu ai?

Tốt hơn kỳ vọng khi đối đầu Dr. Mundo ở nghiệp dư: +18,1 điểm trên 48 trận, khoảng tin cậy trên 0.

ở

Kết quả tốt nhất

Xếp theo chênh lệch so với kỳ vọng ở nghiệp dư, theo cận dưới của khoảng, tối đa 5 mỗi vai trò. Nguồn còn lại dùng làm mốc.

Đối đầu

Topchênh lệch so với kỳ vọng
Dr. Mundo70,8% · kỳ vọng 52,7% · 48 trận+18,1 điểmSoloQ +3,6
Olaf58,3% · kỳ vọng 46,3% · 48 trận+12,1 điểmSoloQ +2,2
Ornn55,7% · kỳ vọng 49,0% · 115 trận+6,7 điểmSoloQ -1,0
Renekton51,4% · kỳ vọng 47,8% · 70 trận+3,6 điểmSoloQ +1,4
Gwen53,2% · kỳ vọng 48,8% · 47 trận+4,4 điểmSoloQ +2,4
Junglechênh lệch so với kỳ vọng
Viego63,3% · kỳ vọng 50,5% · 49 trận+12,8 điểmSoloQ -0,2
Sylas54,1% · kỳ vọng 48,7% · 74 trận+5,4 điểmSoloQ +0,6
Lillia51,8% · kỳ vọng 46,3% · 56 trận+5,5 điểmSoloQ +0,7
Trundle53,3% · kỳ vọng 44,3% · 30 trận+9,0 điểmSoloQ +0,7
Vi50,0% · kỳ vọng 49,2% · 132 trận+0,8 điểmSoloQ -3,6
Midchênh lệch so với kỳ vọng
Syndra55,3% · kỳ vọng 48,2% · 114 trận+7,1 điểmSoloQ -2,7
Sylas56,5% · kỳ vọng 49,9% · 85 trận+6,6 điểmSoloQ +1,1
Vex59,2% · kỳ vọng 50,3% · 49 trận+8,9 điểmSoloQ -4,6
Viktor50,3% · kỳ vọng 48,8% · 155 trận+1,5 điểmSoloQ -0,7
Yone47,0% · kỳ vọng 46,2% · 66 trận+0,7 điểmSoloQ +2,3
ADCchênh lệch so với kỳ vọng
Tristana60,2% · kỳ vọng 49,7% · 83 trận+10,6 điểmSoloQ +2,2
Aphelios60,3% · kỳ vọng 53,4% · 73 trận+6,9 điểmSoloQ +0,6
Yunara48,1% · kỳ vọng 47,3% · 181 trận+0,8 điểmSoloQ -1,5
Lucian53,4% · kỳ vọng 50,7% · 88 trận+2,7 điểmSoloQ +0,1
Xayah49,5% · kỳ vọng 48,4% · 107 trận+1,1 điểmSoloQ +0,1
Supportchênh lệch so với kỳ vọng
Leona61,9% · kỳ vọng 51,2% · 105 trận+10,7 điểmSoloQ +0,9
Rakan57,6% · kỳ vọng 48,7% · 92 trận+8,9 điểmSoloQ +2,8
Nautilus56,2% · kỳ vọng 49,7% · 178 trận+6,5 điểmSoloQ -0,4
Blitzcrank54,0% · kỳ vọng 46,9% · 63 trận+7,1 điểmSoloQ +1,3
Thresh48,9% · kỳ vọng 48,2% · 94 trận+0,8 điểmSoloQ +0,7

Cùng đội

Topchênh lệch so với kỳ vọng
Camille67,2% · kỳ vọng 52,4% · 58 trận+14,9 điểmSoloQ -0,3
Dr. Mundo54,5% · kỳ vọng 46,4% · 55 trận+8,2 điểmSoloQ +0,2
Shen51,9% · kỳ vọng 46,4% · 52 trận+5,5 điểmSoloQ +1,2
Sion51,6% · kỳ vọng 49,1% · 95 trận+2,5 điểmSoloQ +1,4
Renekton52,4% · kỳ vọng 51,3% · 82 trận+1,2 điểmSoloQ +3,2
Junglechênh lệch so với kỳ vọng
Cho'Gath58,7% · kỳ vọng 50,4% · 63 trận+8,3 điểmSoloQ -0,8
Viego55,8% · kỳ vọng 48,6% · 52 trận+7,2 điểmSoloQ -0,9
Jarvan IV50,7% · kỳ vọng 48,0% · 142 trận+2,7 điểmSoloQ -1,0
Lee Sin51,1% · kỳ vọng 49,2% · 137 trận+1,9 điểmSoloQ +0,6
Xin Zhao53,3% · kỳ vọng 49,9% · 92 trận+3,3 điểmSoloQ -1,0
ADCchênh lệch so với kỳ vọng
Tristana60,3% · kỳ vọng 49,4% · 73 trận+10,9 điểmSoloQ +0,7
Jinx58,3% · kỳ vọng 51,0% · 127 trận+7,2 điểmSoloQ -1,7
Ashe59,0% · kỳ vọng 51,2% · 83 trận+7,8 điểmSoloQ -1,6
Aphelios51,2% · kỳ vọng 45,7% · 80 trận+5,6 điểmSoloQ +0,3
Yunara52,3% · kỳ vọng 51,8% · 193 trận+0,6 điểmSoloQ +0,1
Supportchênh lệch so với kỳ vọng
Braum66,3% · kỳ vọng 50,9% · 104 trận+15,5 điểmSoloQ -1,1
Nami61,1% · kỳ vọng 47,2% · 36 trận+13,9 điểmSoloQ +0,5
Leona55,0% · kỳ vọng 47,8% · 111 trận+7,1 điểmSoloQ -0,8
Lulu48,6% · kỳ vọng 47,5% · 177 trận+1,1 điểmSoloQ +1,6
Blitzcrank55,6% · kỳ vọng 52,2% · 72 trận+3,4 điểmSoloQ +2,6

Đối đầu và đồng đội

Mỗi nhóm một vị trí của tướng kia, năm thẻ trước. Thanh là khoảng tỉ lệ thắng, vạch đánh dấu 50%; màu của chênh lệch cho biết cách chúng tôi đọc, không dùng để sắp xếp.

Sắp xếp theo
Top24 tướng
  • Ornn115 trận
    55,7%chênh lệch +6,7 điểmSoloQ: 48,7% · 758 trận
  • Sion95 trận
    49,5%chênh lệch -0,5 điểmSoloQ: 53,9% · 657 trận
  • Ambessa91 trận
    42,9%chênh lệch -6,0 điểmSoloQ: 51,9% · 1.055 trận
  • K'Sante90 trận
    48,9%chênh lệch -2,9 điểmSoloQ: 50,0% · 1.051 trận
  • Gnar75 trận
    50,7%chênh lệch +0,3 điểmSoloQ: 50,3% · 780 trận
Jungle21 tướng
  • Wukong170 trận
    44,7%chênh lệch -2,3 điểmSoloQ: 50,3% · 1.182 trận
  • Jarvan IV164 trận
    46,3%chênh lệch -4,7 điểmSoloQ: 51,0% · 1.611 trận
  • Vi132 trận
    50,0%chênh lệch +0,8 điểmSoloQ: 48,6% · 854 trận
  • Lee Sin124 trận
    40,3%chênh lệch -9,5 điểmSoloQ: 50,4% · 2.661 trận
  • Xin Zhao109 trận
    50,5%chênh lệch +1,3 điểmSoloQ: 52,0% · 533 trận
Mid20 tướng
  • Ahri166 trận
    44,6%chênh lệch -3,2 điểmSoloQ: 50,5% · 2.034 trận
  • Viktor155 trận
    50,3%chênh lệch +1,5 điểmSoloQ: 51,2% · 1.720 trận
  • Orianna127 trận
    48,8%chênh lệch -2,3 điểmSoloQ: 50,8% · 848 trận
  • Syndra114 trận
    55,3%chênh lệch +7,1 điểmSoloQ: 47,4% · 1.984 trận
  • Sylas85 trận
    56,5%chênh lệch +6,6 điểmSoloQ: 53,1% · 1.548 trận
ADC17 tướng
  • Yunara181 trận
    48,1%chênh lệch +0,8 điểmSoloQ: 49,0% · 2.872 trận
  • Caitlyn145 trận
    46,2%chênh lệch -1,3 điểmSoloQ: 52,5% · 2.042 trận
  • Jinx141 trận
    48,2%chênh lệch +0,2 điểmSoloQ: 48,9% · 2.370 trận
  • Jhin129 trận
    51,9%chênh lệch 0,0 điểmSoloQ: 50,7% · 3.688 trận
  • Kai'Sa123 trận
    51,2%chênh lệch +0,7 điểmSoloQ: 51,6% · 3.263 trận
Support19 tướng
  • Lulu211 trận
    50,2%chênh lệch -1,3 điểmSoloQ: 49,8% · 2.687 trận
  • Nautilus178 trận
    56,2%chênh lệch +6,5 điểmSoloQ: 51,1% · 2.284 trận
  • Braum122 trận
    45,9%chênh lệch -2,3 điểmSoloQ: 48,0% · 1.160 trận
  • Leona105 trận
    61,9%chênh lệch +10,7 điểmSoloQ: 49,9% · 1.396 trận
  • Milio98 trận
    51,0%chênh lệch 0,0 điểmSoloQ: 53,0% · 974 trận
05 — Trong cấm chọn

Cấm hay chọn?

Được lấy ở bất kỳ thời điểm nào của loạt đấu.

Tỉ lệ chọn ở Mid

Giải nghiệp dư, so với soloQ
  • SoloQ Master+1,8%24.100 lượt chọn trên 1.322.237cấm 1,2% · phiên bản 16.20 đến 16.22
  • Giải nghiệp dư3,5%1.509 lượt chọn trên 42.630cấm 8,2% · phiên bản 16.19 đến 16.21
  • Chuyên nghiệp2,6%58 lượt chọn trên 2.252không công bố lượt cấm · phiên bản 16.17 đến 16.20

Hiện diện theo phiên bản

15,4% ở 16.21
16.1216.21
Chọn + cấm, mọi khu vực, mỗi phiên bản một điểm; phiên bản không đo được để lại khoảng trống.

Trong loạt đấu

Chỉ loạt fearless · ở vị trí Mid
  • 6,2%G1451 trận trên 7.319
  • 6,7%G2492 trận trên 7.327
  • 7,4%G3+216 trận trên 2.921
Khi đã chọn, loạt đấu chuyển sangỞ G2, trên 451 loạt mà tướng được chơi ở G1 rồi bị thay ở cùng vị trí. Công bố từ 30 loạt.
Nghiệp dư: các giải nghiệp dư tạo bằng mã giải đấu; soloQ: Cao Thủ+, cùng phiên bản. Một con số nghiệp dư màu vàng và mỗi thẻ «Điều gì thay đổi» chỉ ra một khác biệt mà số lượng của cả hai nguồn đủ để kết luận. Build: chỉ tỉ lệ, không có tỉ lệ thắng, vốn chủ yếu theo thời lượng trận. Chênh lệch so với kỳ vọng (Delta 2 của lolalytics): tỉ lệ thắng của cặp trừ tỉ lệ mà sức mạnh riêng của hai tướng dự đoán, tức tỉ lệ thắng của chúng ở vai trò của mình trong cùng nguồn; được tô màu khi khoảng 90% loại trừ 0, xanh ngọc là thuận lợi, cam là bất lợi. Dưới 30 trận: chỉ số trận.